Mới nhất
Trang chủ Bóng đá Tây Ban Nha
LTĐ La Liga Kết quả La Liga BXH La Liga  ĐT TBN Vua phá lưới La Liga

Real Madrid: Cái lý của Florentino Perez

Thứ Bảy 13/09/2014 17:04(GMT+7)

Theo dõi Bongda24h trên
 Xuất hiện trên hàng ghế VIP của sân Santiago Bernabeu, Florentino Perez tự hào tuyên bố kết quả tài chính của Real Madrid. Theo đó CLB đã thu về 603,9 triệu euro sau 12 tháng, tăng hơn 10% so với năm tài chính trước đó.

1. Trong 10 năm liên tiếp, Real là CLB thể thao có doanh thu cao nhất trên thế giới, và được tạp chí Forbes đánh giá là CLB thể thao giá trị nhất hành tinh. Doanh thu 603,9 triệu euro trong một năm là con số cao nhất từng được chạm đến trong lịch sử thể thao thế giới, vượt xa so với bất kỳ CLB thể thao hàng đầu nào trong Top 10 của Forbes.

 

Đối với Perez, những con số khổng lồ và sức mạnh tài chính của Real đến vào đúng thời điểm quan trọng. Hồi đầu tuần, Cristiano Ronaldo đã công khai bày tỏ sự hoài nghi về chính sách của CLB, khi Angel Di Maria và Xabi Alonso bị bán bất chấp đã giúp Real vô địch Champions League. Bình thường nếu chỉ là một cầu thủ nhỏ, sự chất vấn sẽ ít giá trị. Nhưng đây là Ronaldo. Khi CR7 nói, người ta lắng nghe.

Perez cần một cái gì đó để bịt miệng những người chỉ trích mình, và ông đã có những con số đến đúng lúc. Xét cho cùng, Florentino Perez không phải là một nhà điều hành bóng đá bình thường, ông là một doanh nhân xây dựng đặt lợi nhuận lên trên đầu, với niềm tin rằng những chiến thắng chỉ là sản phẩm phụ đi kèm với những thành công tài chính. Và do vậy, không gì khiến Perez xoa tay hài lòng hơn một năm làm ăn có lãi.

2. Real là một CLB sở hữu bởi các CĐV, nhưng nó cũng đồng thời phản ánh tư tưởng quản lý của Chủ tịch được bầu. Những ngôi sao có cái tên hấp dẫn và khuôn mặt ăn ảnh luôn được chào đón tại Bernabeu, từ Luis Figo và David Beckham cho đến Gareth Bale và James Rodriguez. Nói thế nào đi chăng nữa, đó vẫn là nguồn tiền của đội bóng.

Những tiếng nói phản đối không có ý nghĩa gì với Perez, cái đó là nhiệm vụ của những con số, và Perez sẽ luôn chỉ tay về phía những con số để nói rằng mình đã làm tốt công việc. Tuy nhiên dù không Perez hay có Perez, Real vẫn sẽ là một CLB nhà giàu ở một La Liga luôn ở thế song mã giữa họ và Barcelona. Và trong một thị trường như thế, không Perez thì cũng sẽ có người khác lái Los Blancos theo con đường của Perez.

3. Trước thập kỷ 90, những chức vô địch là yếu tố sống còn cho thành công của một CLB bởi họ cần thắng để níu chân các CĐV cũng như kiếm những khoản tiền thưởng. Tuy nhiên với sự toàn cầu hóa của bóng đá, truyền hình đưa những CLB lớn như Real tới một lực lượng khán giả mới đông đảo chưa từng có, và doanh thu của họ tăng vọt. Với rất nhiều tiền trong túi, Real sẽ dễ dựa vào tiền để mua cầu thủ giỏi và thuê HLV tốt. La Liga là một mảnh đất mà từ lâu Real và Barca đã chiếm gần hết phần bánh, và tất yếu các cầu thủ giỏi muốn làm giàu thì sẽ phải tới các CLB lớn để chơi bóng.

Vì vậy, Florentino Perez cũng có lý do để biện hộ cho tư tưởng của mình. Ông càng làm tăng doanh thu của CLB thì các cầu thủ giỏi sẽ càng đến nhiều hơn để CLB thêm mạnh. Thậm chí một, hai mùa giải thất bại cũng chưa có gì đáng ngại, bởi khán giả vẫn xem, tiền vẫn ồ ạt chảy vào tài khoản, và các cầu thủ ngôi sao vẫn sẽ phải đến Real.

Bóng đá xét cho cùng cũng chỉ là một thể loại giải trí mà những người tham gia vào nó với mục đích kiếm sống, giống như ca nhạc, phim ảnh hay xiếc. Tiền vì thế là động lực trước nhất của các CLB thể thao, và cũng là động lực để Perez tạo nên Galacticos. Perez không làm? Sẽ có người khác làm.

Nhưng Flo Perez vẫn là một sự khác biệt, bởi ông kinh doanh bóng đá giỏi hơn và táo bạo Ramon Calderon, hơn Lorenzo Sanz..., hơn bất kỳ một doanh nhân nào trên thế giới.

Theo Thể Thao
 Văn Hoá

Bảo Phương
Theo Thể thao Việt Nam
Khám phá thêm nội dung hấp dẫn trong các chủ đề liên quan:
Barcelona

Có thể bạn quan tâm

  • HLV Enrique thận trọng trước cuộc đối đầu Barca-Bilbao
  • Real Madrid: Hơi nóng phả sau gáy James Rodriguez
  • Real Madrid - Atletico Madrid (01h00 14/09): Kền kền gãy cánh?
  • Barca - Bilbao: Chiến thắng thứ 3 cho Messi và các đồng đội?
  • Gareth Bale: Chìa khoá kích hoạt cỗ máy màu trắng

Cùng chuyên mục

Barca tiếp tục đón tin dữ trước thềm El Clasico

Dani Olmo dính chấn thương cơ khép sau trận thua PSG và nguy cơ ngồi ngoài trong vòng 1 tháng tới, lỡ cơ hội ra sân cho Barca trước Real Madrid.

9h trước Real Madrid Barcelona PSG

Người đại diện tiết lộ lý do Vinicius từ chối Arsenal

Vinicius từng nghiêm túc cân nhắc khả năng gia nhập Arsenal trong kỳ chuyển nhượng mùa hè, trước khi quyết định gia hạn hợp đồng với Real Madrid đến năm 2032.

10h trước Arsenal Real Madrid

Pro Nhận định bóng đá Rayo Vallecano vs Elche 19h00 ngày 24/10 (La Liga 2026/27)

Rayo Vallecano vs Elche lúc 19h00 ngày 24/10 (Vòng 10 giải VĐQG Tây Ban Nha La Liga 2026/27): Ý kiến chuyên gia, dự đoán kết quả, nhận định - phân tích trận đấu, thống kê chi tiết về hai đội.

11h trước Elche Rayo Vallecano

Pro Nhận định Alaves vs Malaga (2h00 ngày 24/10): Không hề dễ dàng

Nhận định Alaves vs Malaga nghiêng một chút về phía đội chủ nhà, nhưng Malaga không dễ dàng chấp nhận thất bại.

18h trước Malaga Alaves

Sevilla gửi đơn khiếu nại tới La Liga sau trận thua Real Madrid

Sevilla đã chính thức gửi đơn khiếu nại lên La Liga sau thất bại 1-4 trước Real Madrid hôm Chủ nhật.

21/10 Sevilla Real Madrid

Video

Xem thêm

Marcus Rashford tái ngộ Jesse Lingard tại Hàn Quốc

Video Tây Ban Nha vs Anh (Chung kết Euro 2024): Cao trào hiệp 2

Video Tây Ban Nha vs Pháp (Bán kết Euro 2024): Lamine Yamal ZD không thể cản

Sao Barca giải thích lý do thất bại trước PSG

Cả Gerard Martin và Xavi Espart đều cho rằng khả năng tận dụng cơ hội đã quyết định đến kết quả trận đấu PSG vs Barca.

21/10 Barcelona PSG

Desire Doue lên tiếng sau chiến thắng trước Barca

Ngôi sao tấn công Desire Doue đề cao tinh thần đồng đội, sau chiến thắng 4-2 của PSG trước Barca tại vòng phân hạng Champions League 2026/27.

21/10 Barcelona PSG

Pro Nhận định Celtic vs Celta Vigo (2h00 ngày 23/10): Không dễ cho chủ nhà

Nhận định Celtic vs Celta Vigo ở mức cân bằng, Celtic có lợi thế sân nhà nhưng đội khách có lối chơi khó chịu sẽ không dễ dàng chấp nhận thất bại.

21/10 Celtic Celta Vigo

Rodri: Kẻ hướng nội chinh phục đỉnh cao bóng đá

Rodri chưa bao giờ muốn trở thành tâm điểm của sự chú ý.

20/10

Neymar, bức ảnh của Messi và cuộc chia tay 222 triệu Euro

Đêm 8/3/2017, khi Sergi Roberto ghi bàn thắng thứ sáu vào lưới Paris Saint-Germain, Lionel Messi lao về phía khán đài phía bắc sân Camp Nou.

20/10 PSG

Xem thêm

LỊCH THI ĐẤU - KẾT QUẢ

La Liga, Thứ 7 - 24/10
Alaves 02:00 Malaga
Vallecano 19:00 Elche
Racing Santander 21:15 Espanyol
Valencia 23:30 Villarreal
Ngày - 23/10
Chưa có dữ liệu trận đấu
La Liga, Thứ 5 - 22/10
Levante 3 - 1 Athletic Club
Hôm qua - 21/10
Chưa có dữ liệu trận đấu
La Liga, Thứ 3 - 20/10
Getafe 1 - 1 Vallecano
Xem thêm
  • Trang chủ
  • Tin Nóng
  • Video
  • Trên đường Pitch
  • Trực tiếp
  • Bóng đá Việt Nam
  • Bóng đá Anh
  • Bóng đá Châu Âu
  • Bóng đá TBN
  • Bóng đá Italia
  • Bình luận
  • Nhận định bóng đá
  • Chuyển nhượng
  • Hậu trường
  • Livescore
  • Lịch thi đấu bóng đá hôm nay
  • Kết quả bóng đá
  • Bảng xếp hạng
  • Giới thiệu
  • Điều khoản sử dụng
  • Chính sách bảo mật
  • Liên hệ quảng cáo
  • Tải ứng dụng

© 2006. Trang thông tin điện tử tổng hợp Bongda24h.vn

CƠ QUAN CHỦ QUẢN: Công ty Cổ phần Truyền thông Quốc tế INCOM

Giấy phép số: 150/GP-SVHTT cấp ngày 03/4/2026 bởi Sở Văn hoá Thể thao TP. Hà Nội

Nội dung thông tin hợp tác giữa Công ty INCOM và Báo điện tử Thể thao và Văn hoá - TTXVN, Báo Công Thương, Tạp chí điện tử Nhân lực Nhân tài Việt.

Chịu trách nhiệm: Ông Trần Văn Trí

Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà IC, số 82 phố Duy Tân, Phường Cầu Giấy, TP. Hà Nội

Email: bongda24h@incom.vn /Số điện thoại: (024) 3.784 8888

XSMB
RSS | Theo dõi chúng tôi

Liên hệ Quảng cáo (024) 3.784 8888

Trang chủ Trên đường Pitch
Tin nóng
Việt Nam
V-League LTĐ V-League U23 Việt Nam Kết quả V-League BXH V-League Vua phá lưới ĐT Việt Nam U20 Việt Nam LTĐ ĐT Việt Nam KQBĐ ĐT Việt Nam Futsal Việt Nam Cúp quốc gia U19 Việt Nam
Anh
Ngoại hạng Anh LTĐ Ngoại hạng Anh KQ Ngoại hạng Anh BXH Ngoại hạng Anh Vua phá lưới Video clip BĐ Anh Cúp FA League Cup Thống kê Ngoại Hạng Anh
TBN
La Liga LTĐ La Liga Kết quả La Liga BXH La Liga Vua phá lưới La Liga Video Tây Ban Nha Thống kê La Liga
Châu Âu
Cúp C1 Lịch thi đấu C1 Kết quả Cúp C1 Bảng xếp hạng C1 Video BĐ Châu Âu Vua phá lưới cúp C1 Thống kê Cúp C1 Europa League Europa Conference League
Italia
Serie A Serie B LTĐ bóng đá Italia KQBD Italia BXH bóng đá Italia Vua phá lưới Serie A Thống kê Serie A
Đức
Bundesliga LTĐ Bóng đá Đức KQBĐ Đức BXH bóng đá Đức Top ghi bàn Bundesliga Thống kê Bundesliga
Pháp
Ligue 1 LTĐ BĐ Pháp KQBĐ Pháp BXH BĐ Pháp Vua phá lưới Ligue 1 Thống kê Ligue 1
Quốc tế
U20 Châu Á SEA Games 33 Bóng đá Thái Lan FIFA Club World Cup U23 Châu Á Asian Cup World Cup 2026 Olympic AFC Champions League Two AFC Champions League ASEAN Cup Euro 2024 ASEAN Club Championship Asiad 2026
LTĐ-KQ
Lịch thi đấu bóng đá Kết quả bóng đá Bảng xếp hạng bóng đá Bảng xếp hạng FIFA
Trực tiếp
Bình luận
Chuyển nhượng
Chuyển nhượng MU Chuyển nhượng Liverpool Chuyển nhượng Chelsea Chuyển nhượng Barca Chuyển nhượng Arsenal Chuyển nhượng Man City Chuyển nhượng Juventus Chuyển nhượng PSG Chuyển nhượng Tottenham Chuyển nhượng Real Madrid Tin chuyển nhượng V-League
Nhận định
Nhận định bóng đá Anh Nhận định bóng đá Tây Ban Nha Nhận định Euro Nhận định bóng đá Italia Nhận định bóng đá Pháp Nhận định bóng đá Đức Nhận định cúp C1 Nhận định Europa League Nhận định Europa Conference League Nhận định ASEAN Cup Nhận định World Cup Nhận định bóng đá Việt Nam Nhận định bóng đá Mỹ Nhận định Copa Libertadores Nhận định bóng đá Brazil Nhận định bóng đá Argentina Nhận định bóng đá Hàn Quốc Nhận định bóng đá Nhật Bản Nhận định bóng đá Trung Quốc Nhận định AFC Champions League Nhận định AFC Cup
Video
Video bóng đá Việt Nam Video bóng đá Anh Video cúp C1 Video bóng đá Châu Âu Video bóng đá TBN Video bóng đá Italia Video bóng đá Đức Video tổng hợp Huyền thoại Clip bóng đá vui Clip hài
Hậu trường
Trong nước Quốc tế Người đẹp
Câu lạc bộ
  • Manchester United
  • Liverpool
  • Arsenal
  • Chelsea
  • Barcelona
  • Juventus
  • Real Madrid
  • Tottenham
  • Man City
  • Thể Công Viettel
  • Hà Nội FC
  • HAGL
  • Bayern Munich
  • PSG
  • AC Milan
  • Inter Milan
  • Borussia Dortmund
  • AS Roma
  • Napoli
  • Atletico Madrid
Xem thêm
  • Tải ứng dụng
  • Thông tin liên hệ
  • Điện thoại: (024) 3.784 8888
  • Email: bongda24hic@gmail.com
  • Quảng cáo: bongda24hic@gmail.com